Image result for pf accountਕਰਮਚਾਰੀ ਪੌਕਰੀ ਫੰਡ ਆਰਗੇਨਾਈਜੇਸ਼ਨ (ਈ.ਪੀ.ਐੱਫ.ਓ.) ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੇ ਪੈਨਸ਼ਨ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਤਬਦੀਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੇ ਉਹ ਆਪਣੀ ਨੌਕਰੀ ਬਦਲਦਾ ਹੈ. ਇੱਕ TOI ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਸਿਸਟਮ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ.

ਮਾਹਿਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਜੋ ਨੌਕਰੀਆਂ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲੀ ਨਾਲ ਪੀਐਫ ਤਬਦੀਲੀ ਲਈ ਆ ਰਹੇ ਹਨ, ਬਹੁਤ ਮਦਦਗਾਰ ਸਿੱਧ ਹੋਣਗੇ. “ਪਹਿਲਾਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਬਦਲਦੇ ਸਮੇਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮੁੱਦੇ ਸਨ. ਕਿਸੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੂੰ ਕੰਪਨੀ ਨਾਲ ਇਕ ਨਵਾਂ ਪੀਐਫ ਖਾਤਾ ਖੋਲ੍ਹਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸੀ. ਫਿਰ ਇੱਕ ਟਰਾਂਸਫਰ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਨਵੀਂ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਸੀ ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਪਿਛਲੇ ਅਕਾਊਂਟ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕਰ ਸਕਣ. ਇਹ ਇੱਕ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸੀ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਵਰਤੇ ਜਾਂਦੇ ਸਨ, ਖਾਸ ਤੌਰ ਤੇ ਜਦੋਂ ਕੰਮ ਬਦਲਣਾ ਵਧੇਰੇ ਵਾਰ ਕਰਦਾ ਹੁੰਦਾ ਸੀ. ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਜਾਂ ਤਾਂ ਉਹ ਪੁਰਾਣੇ ਖਾਤੇ ਤੋਂ ਪੈਸਾ ਕਢਾਉਣ ਲਈ ਵਰਤਿਆ ਕਰਦੇ ਸਨ ਜਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਛੱਡ ਦਿੰਦੇ ਸਨ, “ਜਿਤੇਂਦਰ ਪੀਐਸ ਸੋਲੰਕੀ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਸੀਐੱਫਪੀ ਅਤੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਲੋੜਾਂ ਵਾਲੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਲਈ.

ਇੱਥੇ ਅਸੀਂ ਦੇਖ ਰਹੇ ਹਾਂ ਕਿ ਨਵੀਂ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਪੁਰਾਣੇ ਕਿਸ ਤੋਂ ਵੱਖਰੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇਸ ਨਵੀਂ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਈਪੀਐਫ ਦੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਕਿਵੇਂ ਮਿਲੇਗਾ?

ਪੀਐਫ ਖਾਤਾ ਸੌਖਾ ਟਰਾਂਸਫਰ: ਇੱਕ PF ਖਾਤਾ ਦਾ ਮਕਸਦ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਲੰਬੇ ਮਿਆਦ ਦੇ ਟੀਚਿਆਂ ਲਈ ਧਨ ਇਕੱਠਾ ਕਰਨਾ ਹੈ. “ਹੁਣ ਤੱਕ ਨੌਕਰੀਆਂ ਬਦਲਣ ਵੇਲੇ, ਨਵੇਂ ਨਿਯੋਕਤਾ ਨੂੰ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਕਰਕੇ, ਆਮ ਤੌਰ ਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਖਾਤਾ ਖੋਲ੍ਹਣ ਅਤੇ ਪੈਸੇ ਕਢਵਾਉਣ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਦੇ ਸਨ. ਹੁਣ ਨਵੀਂ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਨਾਲ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕਰਨਾ ਆਸਾਨ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਆਸ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਜਾਂ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਟੀਚਿਆਂ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਫੰਡ ਇਕੱਠੇ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ, “ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਵਿੱਤੀ ਪਲੈਨਰ, ਕੈਟਾਲਿਸਟ ਫਾਈਨੈਂਸ਼ੀਅਲ ਪਲੈਨਿੰਗ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ.

ਸਮਾਜਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਬਿਹਤਰ: ਕਿਸੇ ਦੇ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਦੀ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਟਰਾਂਸਫਰ ਨਾਲ, ਨਵੇਂ ਰੁਜ਼ਗਾਰਦਾਤਾ ਨੂੰ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਕਰਕੇ ਪੁਰਾਣਾ ਖਾਤਾ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ. ਇਹ ਸਮਾਜਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਤੋਂ ਚੰਗਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਇਕ ਫੰਡ ਆਪਣੇ-ਆਪ ਨਵੇਂ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ. ਨਾਲ ਹੀ, ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੌਕਰੀ ਤੋਂ ਰੀਟਾਇਰ ਹੋਣ ਤਕ ਆਪਣੇ ਯੋਗਦਾਨਾਂ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ.

ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ: ਹੁਣ ਇਕ ਪੀਐਫ ਖਾਤਾ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ ਆਧਾਰ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ. ਇਹ ਕਿਸੇ ਦੇ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਤੋਂ ਧੋਖਾਧੜੀ ਨਾਲ ਕਢਵਾਉਣ ਤੋਂ ਬਚਣ ਵਿਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ. ਕਿਸੇ ਦੇ ਪੀ.ਏ.ਪੀ. ਖਾਤੇ ਵਿਚ ਕਿਸੇ ਦੀ ਆਧਾਰ ਨੰਬਰ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਵੀ ਬਿਨੈ-ਪੱਤਰ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਨੌਕਰੀ ਦੇ ਬਦਲੇ ਹੋਏ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਮਿਲੇਗੀ.

ਪੁਰਾਣੇ ਅਕਾਊਂਟਸ ਦੀ ਟਰੇਸ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰੋ: ਪਹਿਲਾਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪੀਐਫ ਅਕਾਊਂਟ ਅਚਨਚੇਤ ਬਣ ਗਏ ਕਿਉਂਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਇਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ ਈਪੀਐਫਓ ਨੇ ਯੂਆਈਡੀ ਨੰਬਰ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਮੁੱਦਿਆਂ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਪਰੰਤੂ ਫਿਰ ਵੀ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਪੁਰਾਣੇ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਲੱਭਣ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ. “ਭਾਵੇਂ ਹੁਣ ਵੀ ਯੂਆਈਡੀ ਪੈਦਾ ਹੋ ਚੁੱਕਾ ਹੈ, ਇਹ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਵੇਂ ਖਾਤਿਆਂ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਪਰ ਪੁਰਾਣੇ ਅਕਾਊਂਟ ਨਾ ਲੱਭੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ. ਇੱਕ ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੂੰ ਪੁਰਾਣਾ ਪੀਐਫ ਖਾਤਾ ਲੱਭਣ ਦਾ ਕੋਈ ਤਰੀਕਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜੇਕਰ ਨੰਬਰ ਗੁੰਮ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਹੁਣ ਪੀਐਫ ਦੇ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਆਧਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਜੋੜ ਕੇ ਅਤੇ ਬੋਨਸ ਦਖਲ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਅਕਾਉਂਟ ਤਬਦੀਲ ਕਰਕੇ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੌਕਰੀ ਬਦਲਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗਾ.

In English

Next month onwards, PF account holders do not have to take the pain of transferring their accounts or closing them when they shift jobs. Money will be automatically transferred on changing jobs, said the chief PF commissioner V P Joy.

Image result for pf accountElaborating on the move, Joy said that the main challenge that the PF organization faced was premature closure of accounts and that it was trying to figure out ways to improve services to avoid them. Joy said, “Whenever there is change of job, a lot of accounts are closed; then they (the employees) restart their account later on. Now we have made Aadhaar compulsory for enrolment. We don’t want accounts to be closed. The PF account is the permanent account. The worker can retain the same account for social security.”

Speaking to the Times of India, he further added, “We are trying to ensure transfer of money if one changes jobs, without any application, in three days. In future, if one has an Aadhaar ID and has verified the ID, then the account will be transferred without any application if the worker goes anywhere in the country. This system will be in place very soon.”

It is also said that EPFO has also stepped up ways to expand coverage and the initial results have been positive. Joy said, “During the campaign from January to June, more than one crore workers were enrolled. Now, we are trying to retain them by improving services.” Joy also encourages people to withdraw the PF money only for serious purposes like housing, education of children or serious hospitalisation. “…Only then will people get social security. So, we are now starting a campaign…to educate people that money must be withdrawn only for essential purposes,” he said.